💕💕บทความนี้ วิทยฐานะแลกเปลี่ยนเรียนรู้💕💕
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง ไม้บรรทัดหัดประสมคำพาเพลิน
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิชาภาษาไทย ชั้นประถมศึกษาปีที่ ๑ ภาคเรียนที่ ๑
แผนการจัดการเรียนรู้
๑ เรื่อง ไม้บรรทัดหัดอ่านสระอาและปฐมนิเทศ เวลา ๑ ชั่วโมง
ใช้สอนวันที่ ๑๘ เดือน พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๖๕ ครูผู้สอน
นางสาวฉัฐนันท์ ช้อยชด
๑. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
สาระที่ ๑ การอ่าน
มาตรฐาน ท ๑.๑ ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิดเพื่อนำไปใช้ตัดสินใจ
แก้ปัญหาในการดำเนินชีวิตและมีนิสัยรักการอ่าน
สาระที่ ๒ การเขียน
มาตรฐาน ท ๒/๑ ใช้กระบวนการเขียนเขียนสื่อสาร
เขียนเรียงความ ย่อความ และเขียนเรื่องราวในรูปแบบต่าง ๆ
เขียนรายงานข้อมูลสารสนเทศและรายงานการศึกษาค้นคว้าอย่าง มีประสิทธิภาพ
สาระที่ ๔ หลักการใช้ภาษาไทย
มาตรฐาน ท ๔/๑ เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษาไทย การเปลี่ยนแปลงของภาษาและพลังของภาษา ภูมิปัญญาทางภาษา และรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติของชาติ
ตัวชี้วัด
ท ๑.๑ ป.๑/๑ อ่านออกเสียงคำ
คำคล้องจอง และข้อความสั้นๆ
ท ๑.๑ ป.๑/๒
บอกความหมายของคำและข้อความที่อ่าน
ท ๑.๑ ป.๑/๗ บอกความหมายของเครื่องหมาย หรือสัญลักษณ์สำคัญที่มักพบเห็นในชีวิตประจำวัน
ท ๑.๑ ป.๑/๘
มีมารยาท ในการอ่าน
ท ๒.๑ ป.๑/๑ คัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัด
ท ๒.๑ ป.๑/๒ เขียนสื่อสารด้วยคำและประโยคง่ายๆ
ท ๒.๑ ป.๑/๓ มีมารยาทในการเขียน
ท ๔.๑ ป.๑/๒
เขียนสะกดคำและบอกความหมาย ของคำ
ท ๔.๑ ป.๑/๓
เรียบเรียงคำเป็นประโยคง่าย ๆ
๒.
สาระสำคัญ/ความคิดรวมยอด
นวัตกรรมไม้บรรทัดอักษรคำหัดประสมคำเพื่อพัฒนาการอ่านและการเขียนในหลักภาษาไทยนี้จัดทำขึ้น
เพื่อประกอบการอ่านและการเขียนรูปสระในภาษาไทย
และเพื่อให้ผู้เรียนเกิดความสนุกสนานพร้อมกับมีความสุขเพลิดเพลินในการเรียนสระในภาษาไทย
และให้สามารถเข้าใจเนื้อหาในบทเรียนได้ง่ายยิ่งขึ้น
พร้อมกับสามารถบอกตำแหน่งของสระแต่ละตัวได้ว่า
สระตัวใดเขียนไว้ข้างหน้าพยัญชนะไทย สระตัวใดเขียนไว้ข้างหลังพยัญชนะไทย
สระตัวใดเขียนไว้ข้างบนพยัญชนะไทย
และสระตัวใดเขียนพยัญชนะไทยไว้ตรงกลาง เพื่อให้เกิดความเข้าใจในเนื้อหาที่ยากได้ดูง่ายขึ้นด้วยเทคนิคการจดจำรูปสระผ่านไม้บรรทัดอักษรคำหัดอ่านประสมคำในภาษาไทย
ในสระอา และเรียนรู้ว่าสระอาเขียนอย่างไร ออกเสียงอย่างไร และวางไว้ตรงไหนของพยัญชนะไทย
๓.
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. เพื่อให้นักเรียนสามารถอ่านและเขียนรูปสระอา ได้ถูกต้อง
๒. เพื่อให้นักเรียนสามารถบอกตำแหน่งการวางสระอา
ได้ถูกต้อง
๓. เพื่อให้นักเรียนสามารถเขียนคำที่ประสมสระอา
ได้ถูกต้อง
๔. เพื่อให้นักเรียนสามารถแต่งประโยคง่ายๆจากคำที่ประสมสระอา
ได้ถูกต้อง
๔
สาระการเรียนรู้
ความรู้ (K)
- การจดจำสระ
–า ผ่านไม้บรรทัดอักษรคำหัดอ่าน
- รู้จักรูปสระ –า
- การอ่าน และการเขียนคำแจกลูกสระ
–า
- การอ่านและการเขียนสระ -า
ทักษะ/กระบวนการ (P)
- ฝึกปฏิบัติการใช้ไม้บรรทัดอักษรคำหัดอ่านสระ
–า
- ฝึกอ่าน และเขียนสระ –า
- ฝึกการสังเกต และเปรียบเทียบตำแหน่งพยัญชนะสระ
–า ว่าเขียนไว้ตำแหน่งใดของพยัญชนะ
เจตคติ/คุณลักษณะอันพึงประสงค์
(A)
-
ปลูกฝังการเรียนภาษาไทยให้เป็นเรื่องสนุกสนานในฐานะที่เป็นภาษาประจำชาติของตนเอง
- สนใจเรียนภาษาไทย
๕.
สมรรถนะสำคัญ
- มีความสามารถในการสื่อสาร
- มีความสามารถในการคิด
- มีความสามารถในการแก้ปัญหา
๖.
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
- มีวินัย
- ใฝ่เรียนรู้
- มุ่งมั่นในการทำงาน
๗.
กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่
๑
ขั้นที่ ๑ สร้างความสนใจ/นำเข้าสู่บทเรียน
(Warm-up)
๑. ครูนำนักเรียนร้องเพลง
สระ -า ว่า ลามะลิลา ขึ้นต้นอะไรก็ได้
ขอให้ลงท้าย ด้วยสระ
สระ
–า วันนี้ฉันไปเที่ยวป่า ในป่า มี ม้า มีลา
จากนั้นครูเตรียมภาพ สัตว์ สิ่งของ ที่มี “สระ
-า”เป็นส่วนประกอบ เช่น ม้า ลา ขา เป็นต้น
เพื่อให้ผู้เรียนได้เรียนรู้คำ
ขั้นที่ ๒ ขั้นนำเสนอความรู้ใหม่ ( New Present)
๑. ครูเชื่อมโยงเข้าสู่บทเรียนพร้อมโชว์บัตรคำสระ
–า พร้อมกับนำนักเรียนใช้ไม้บรรทัดหัดอ่านสระ คือ “สระ
-า” แล้วให้นักเรียนปฏิบัติตาม
วิธีใช้ไม้บรรทัดอักษรคำหัดอ่านสระอา
-า
คือ
นำไม้บรรทัดอักษรคำหัดอ่านในส่วนตัวสระอา
และในส่วนตัวพยัญชนะไทยในอักษรกลาง อักษรสูง และอักษรต่ำ มาประสมกับตัวรูดสระอา
แล้วหัดอ่านคำ ดังภาพ
๑. ครูนำนักเรียนร้องเพลง
สระอะสระอา แล้วร่วมกันแสดงท่าทางประกอบเพลงสระ สระอะ และอา
พร้อมอธิบายวิธีการประสมคำ โดยนำพยัญชนะไทยมาประสมกับ สระ –า เช่น ครูอ่าน
ก – อา อ่านว่า กา ข – อา
อ่านว่า ขา โดยออกเสียงพยัญชนะไทย กับ สระ อา ให้นักเรียนฟัง
หลังจากนั้นครูและนักเรียนอ่านพร้อมกัน
๒. ครูอ่านเทียบพยัญชนะไทย
๔๔ ตัว กับสระ อา พร้อมกับให้นักเรียนอ่านตามอีกครั้ง
ชั่วโมงที่ ๒
ขั้นที่
๓ ขั้นวิเคราะห์ และสรุปเนื้อหาสร้างความคิดใหม่ ( New Analyze : Present
)
๑. ครูโชว์ไม้บรรทัดอักษรสามหมู่หัดอ่านคำ
สระอา พร้อมกับนำนักเรียนรูดไม้บรรทัดหัดอ่านสระอา
วิธีใช้ไม้บรรทัดอักษรคำหัดอ่านสระอา -า
๑. ครูเขียนแผนภาพ
การประสมพยัญชนะและสระอา พร้อมอ่านออกเสียงดังๆให้นักเรียนฟัง
จากนั้นนักเรียนฝึกอ่านไปพร้อมกัน
ขั้นที่ ๔
ขั้นแลกเปลี่ยนเรียนรู้และฝึกปฏิบัติ ( Learn-Practice)
๑. ครูนำนักเรียนใช้ไม้บรรทัดอักษรคำหัดอ่านสระ
-า แล้วให้นักเรียนฝึกปฏิบัติตามบรรทัดหัดอ่านสระอา ประกอบบัตรคำ “สระ -า”
๒. ครูให้นักเรียนเขียนแผนภาพการประสมคำ
พยัญชนะไทย กับ “สระ -า” แล้วให้นักเรียนจับคู่กับเพื่อน ฝึกอ่านประสมคำ พยัญชนะไทย กับ สระ -า
ขั้นที่ ๕
ขั้นประยุกต์ใช้ความรู้/ขยายความรู้ (Apply)
๑. Brain
Gym กิจกรรมการร้องเพลง “สระอะสระอา”
๒. ครูให้นักเรียนร้องเพลง
“สระอะสระอา” ทบทวนการใช้ไม้บรรทัดอักษรสามหมู่หัดอ่านสระ
สระอา
ขั้นที่ ๖ ขั้นการประเมินผล (Summary)
๑. ครูสรุปความรู้ด้วยการร้องเพลง
“สระอะสระอา” แล้วให้นักเรียนปฏิบัติกิจกรรมการการรูดไม้บรรทัดหัดอ่านสระอา แล้วสนทนากับนักเรียนว่า “สระ -า” เขียนไว้ข้างหลังของพยัญชนะ
๒. ครูสุ่มนักเรียน
เพื่อทดสอบความเข้าใจ โดยให้นักเรียนอ่านคำประสมด้วย “สระ -า” จากแผนภาพ “สระ -า”
๓. ครูสุ่มนักเรียนมาร้อยละ
๖๐ ของห้องเรียนเพื่อทดสอบปากเปล่า ให้นักเรียนปฏิบัติกิจกรรมการรูดไม้บรรทัดหัดอ่านคำที่ประสมด้วย“สระ -า” จากแบบประเมินย่อยที่เตรียมไว้ จากนั้นประเมินว่า
นักเรียนอ่านได้ ๘๐%ของในแบบทดสอบถือว่าผ่านเกณฑ์
๘. สื่อ/แหล่งเรียนรู้
๑. ไม้บรรทัดหัดอ่าน“สระ -า”
๒. เพลง
“สระอะสระอา”
๓. บัตรคำพยัญชนะ
และบัตรสระ
๔. แผนภูมิภาพการประสม“สระ -า”
๕. ใบความรู้สระ
-า
๖. แบบฝึกทักษะการอ่านและการเขียนคำที่ประสมชุดที่
๑ เรื่องสระ –า
๗. แบบทดสอบย่อยชนิดเขียนตามคำบอก
จำนวน ๑๐ คำ
๘. สีไม้,สีเทียน
๙. การวัดและการประเมินผล
จุดประสงค์ |
เครื่องมือ |
วิธีการ |
เกณฑ์ |
๑).
ผู้เรียนสามารถออกเสียง สระ -า ได้
|
๑.
แบบทดสอบการอ่าน ออกเสียง สระ -า |
- ทำข้อสอบการอ่าน ออกเสียง สระ -า
|
-
มีผลคะแนนการอ่าน ออกเสียงไม่น้อยกว่า ๕ คำ ของจำนวนคำ ทั้งหมด ( ๑๐ คำ ) |
๒).
ผู้เรียนสามารถใช้ไม้ บรรทัดหัดอ่าน สระ -า ได้ |
๒.
แบบสังเกตการใช้ไม้ บรรทัดหัด อ่านสระ –า
|
- สังเกตพฤติกรรม การใช้ไม้บรรทัด อักษรคำหัดอ่าน สระ–า |
- สังเกตการใช้ไม้ บรรทัดหัดอ่าน ได้ อย่างถูกต้อง |
๓).
ผู้เรียนสามารถเขียน สระ -า ได้
|
๓.
แบบทดสอบการ เขียน สระ –ะ สระ -า |
- ทำข้อสอบการเขียน สระ –ะ สระ -า
|
-
มีผลคะแนนการเขียนไม่ น้อยกว่า ๕ คำ ของ จำนวนคำทั้งหมด ( ๑๐ คำ ) |
๔).
ผู้เรียนสามารถเขียนคำ ที่ประสมสระ -า ได้
|
๔.
แบบทดสอบการ เขียนตามคำตามคำ บอกสระ -า |
-
ทำข้อสอบการเขียน ตามคำบอก |
-
มีผลคะแนนการเขียนคำ ไม่น้อยกว่า ๕ คำ ของ จำนวนคำทั้งหมด ( ๑๐ คำ ) |