💖💖บทความนี้ วิทยฐานะแลกเปลี่ยนเรียนรู้💖💖
ขอแนะนำไฟล์ ตัวอย่างแผนการจัดการเรียนรู้ ตาม วPA
เป็นไฟล์ PDF สรุปรายละเอียดพอสังเขป ได้ดังนี้ ครับ
แผนการจัดการเรียนรู้ประกอบการใช้Application
เรื่อง
ฝึกแต่งกลอนสี่
รายวิชาภาษาไทย กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย
หน่วยการเรียนรู้ที่ 13 กลอนสี่...วรรคละสี่คำ
จำได้ง่าย
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
เวลา
1 ชั่วโมง
1. ตัวชี้วัดและสาระการเรียนรู้แกนกลาง
มาตรฐาน ท 1.1
ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิดเพื่อนำไปใช้ตัดสินใจ แก้ปัญหาในการดำเนินชีวิตและมีนิสัยรักการอ่าน
มาตรฐาน ท 4.1
เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษาไทย การเปลี่ยนแปลงของภาษา และพลังของภาษา ภูมิปัญญาทางภาษา
และรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติของชาติ
ตัวชี้วัด ท 1.1 ป.4/1
อ่านออกเสียงบทร้อยแก้วและบทร้อยกรองได้ถูกต้อง
ตัวชี้วัด ท 4.1 ป. 4/5
แต่งบทร้อยกรองและคำขวัญ
2. สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด
การจดจำคำสัมผัสบังคับในแต่ละบท และระหว่างบท รวมทั้งการรู้จักเลือกคำมาแต่งได้เหมาะสม
ช่วยให้การ แต่งกลอนสี่มีความไพเราะ ได้ใจความดียิ่งขึ้น
3.จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้(Knowledge)
1.
นักเรียนสามารถอธิบายหลักการอ่านออกเสียงกลอนสี่ได้
2.
นักเรียนสามารถอธิบายคำสัมผัสบังคับของกลอนสี่ได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
1.
นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงกลอนสี่ได้
2. นักเรียนสามารถเรียงลำดับคำประพันธ์เป็นกลอนสี่แต่ละบทได้
ด้านคุณลักษณะ/เจตคติ(Attitude)
1.
นักเรียนมีมุ่งมั่นในการทำงานที่ได้รับมอบหมาย
2.
นักเรียนเห็นคุณค่าและรักความเป็นไทย
4.สาระการเรียนรู้
คำสัมผัสบังคับในบทและระหว่างบทของกลอนสี่
5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
☑ ทักษะการอ่าน
☑ ทักษะการเขียน
☑ ทักษะการฟัง การดู และการพูด
2. ความสามารถในการคิด
☑ การวิเคราะห์
☑ การสรุปความรู้
6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1.
มุ่งมั่นในการทำงาน
2.
รักความเป็นไทย
7.กิจกรรมการเรียนรู้
วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ : กระบวนการปฏิบัติ
ขั้นที่ 1 ขั้นสังเกต รับรู้
1.ครูกล่าวทักทายนักเรียนและเตรียมความพร้อมของนักเรียนด้วยการเช็คชื่อผ่าน Class
Dojo โดยให้นักเรียนสแกน QR Code เพื่อเข้าชั้นเรียน
ภาษาไทย ป.4
2. ครูให้นักเรียนฟังคลิปเสียงบทอาขยาน รักเมืองไทย แล้วให้นักเรียนสังเกตการเว้นวรรคตอน
ของการอ่านกลอนสี่ในคลิปเสียงบทร้อยกรอง “วอนไหว้บูชา เทพารักษ์” ใน Application
กวีรุ่นจิ๋ว
3. ครูชี้แจงให้นักเรียนทราบว่า บทร้อยกรอง “วอนไหว้บูชา เทพารักษ์”
มีลักษณะฉันทลักษณ์ แบบกลอนสี่อีกทั้งยังชี้แจงให้นักเรียนเห็นประโยชน์ของการแบ่งจังหวะในการอ่านบทร้อยกรอง
4. ครูถามคำถามกระตุ้นความคิดว่า “การแบ่งวรรคตอนการอ่านบทร้อยกรองมีประโยชน์กับผู้อ่านบทร้อยกรองอย่างไร
? “
ขั้นที่ 2 ทำตามแบบ
1. ครูให้นักเรียนศึกษาเกี่ยวกับการแบ่งจังหวะในการอ่านกลอนสี่
จากหนังสือเรียนหลักภาษาและ การใช้ภาษาไทย ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 (พว.)
2. จากนั้นครูให้นักเรียนดาวน์โหลดและติดตั้ง Application : Content
Center ลงใน สมาร์ทโฟนหรือคอมพิวเตอร์ จากนั้น ติดตั้ง Application
กวีรุ่นจิ๋ว
3. ครูให้นักเรียนให้นักเรียนเข้า Application กวีรุ่นจิ๋ว
เลือกกลอนสี่ และกดอ่านออกเสียง ทำนองเสนาะ บทร้อยกรอง “วอนไหว้บูชา เทพารักษ์” ใน
Application 1 รอบ จากนั้นครูให้นักเรียนอ่าน บทร้อยกรองตาม Application
กวีรุ่นจิ๋ว เป็นจังหวะ แบ่งช่วงวรรคละ 2
จังหวะ จังหวะละ 2 คำ ให้ไพเราะ และนึกถึงความหมายว่าให้ข้อคิดอะไร
ขั้นที่ 3 ทำเองโดยไม่มีแบบ
1. จากนั้นครูจัดกลุ่มให้นักเรียนกลุ่มละ 3-4 ด้วยวิธีการสุ่มผ่าน Class Dojo และให้นักเรียน แต่ละกลุ่มช่วยกันเรียงคำประพันธ์ที่กำหนดให้เป็นกลอนสี่ที่ถูกต้องตามการบังคับสัมผัสและได้ใจความเหมาะสมครูเน้นว่า ถ้านักเรียนฝึกอ่าน และฝึกแต่งบทกลอนสี่เสมอ จะยิ่งแต่งได้ดีขึ้น โดยต้องจดจำสัมผัส บังคับ บทละ 3 แห่งให้แม่นยำ อ่านหนังสือต่าง ๆ ให้รู้จักคำมากขึ้น จะได้เลือกนำมาแต่งบทร้อยกรองได้คล่องแคล่ว ขึ้น (เพราะคำบางคำ เช่น ดวงอาทิตย์ สามารถเลือกใช้ได้หลายคำที่มีความหมายเดียวกันนี้ ได้แก่ตะวัน ทินกร สุรีย์ สุริยา รวี เพื่อประโยชน์ในเรื่องสัมผัสบังคับ และเพิ่มความไพเราะ) จากนั้นครูให้คะแนนนักเรียนใน Class Dojo ตามตัวมอนสเตอร์ประจำตัวของนักเรียน ให้คะแนนตามลำดับกลุ่มที่ทำการเรียงคำประพันธ์เสร็จและถูกต้อง
2. ครูให้นักเรียนเติมคำในช่องว่างของแต่ละวรรคใน Application กวีรุ่นจิ๋ว ให้ถูกต้องจากนั้นให้นักเรียนกดต่อไป เพื่อแต่งกลอนสี่ กลุ่มละ
2 บท จากคำที่ครูกำหนดให้ ให้ถูกต้องตาม ฉันทลักษณ์จากนั้นให้นักเรียนแคปหน้าจอที่นักเรียนแต่งกลอนสี่
จากคำที่กำหนดให้ ส่งครูในกลุ่ม Line Group ภาษาไทย ป.4
พร้อมตั้งชื่อเรื่องให้สอดคล้องกับกลอนสี่ของกลุ่มตนเอง
ขั้นที่ 4 ฝึกทำให้ชำนาญ
1. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มอ่านบทร้อยกรองที่กลุ่มตนเองแต่งที่หน้าชั้นเรียน
2. ครูประเมินการอ่านออกเสียงกลอนสี่ของนักเรียนแต่ละกลุ่มและชมเชยนักเรียนที่สามารถอ่านออก
เสียงกลอนสี่ได้ดีเยี่ยม และเสนอแนะสิ่งที่ควรปรับปรุง
3. ครูสรุปและทบทวนความรู้เรื่อง ฝึกแต่งกลอนสี่
และการจดจำคำสัมผัสบังคับในบท และระหว่าง บทรวมทั้งการรู้จักเลือกคำมาแต่งได้เหมาะสม
ช่วยให้การแต่งกลอนสี่มีความไพเราะ ได้ใจความดียิ่งขึ้น
4. ครูให้สื่อเสริมวีดีโอ การแต่งบทร้อยกรอง กลอนสี่ ครูลมัย มีขันหมาก ให้กับนักเรียนตาม
QR Code เพื่อให้นักเรียนศึกษาเพิ่มเติมนอกเวลาเรียน
ขอแนะนำไฟล์ ตัวอย่างแผนการจัดการเรียนรู้ ตาม วPA
เป็นไฟล์ PDF สรุปรายละเอียดเป็นรูปภาพ ได้ดังนี้ ครับ
ดาวน์โหลดไฟล์ ตัวอย่างแผนการจัดการเรียนรู้ ตาม วPA
เป็นไฟล์ PDF
ดาวน์โหลดไฟล์จากลิงค์ด้านล่างนี้ นะครับ
https://drive.google.com/file/d/1RgXw84SHOBxk09S3pVKHqdvWgdrxQsrQ/view?usp=sharing