💖💖บทความนี้ วิทยฐานะแลกเปลี่ยนเรียนรู้💖💖
ขอแนะนำไฟล์ แผนการจัดการเรียนรู้ประกอบ
เป็นไฟล์ PDF สรุปรายละเอียดพอสังเขป ได้ดังนี้ ครับ
แผนการจัดการเรียนรู้ประกอบการใช้Application
เรื่อง
การกินอาหารให้ถูกหลักโภชนาการ
รายวิชา
วิทยาศาสตร์ กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์
หน่วยการเรียนรู้ที่
1
อาหารและสารอาหาร
เวลา 1
ชั่วโมง ชั้นประถมศึกษาปีที่
6
1. สาระมาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
สาระที่ 1
สิ่งมีชีวิตกับกระบวนการดำรงชีวิต
มาตรฐาน ว 1.2
เข้าใจหน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิต ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของระบบต่าง
ๆ ของสิ่งมีชีวิตที่ทำงานสัมพันธ์กัน มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนำความรู้ไปใช้
ในการดำรงชีวิตของตนเองและดูแลสิ่งมีชีวิต
ตัวชี้วัด
ว 1.2 ป.6/2
บอกแนวทางในการเลือกรับประทานอาหารให้ได้สารอาหารครบถ้วนในสัดส่วนที่
เหมาะสมกับเพศและวัย รวมทั้งความปลอดภัยต่อสุขภาพ
2. สาระสำคัญ
1.1. การกินอาหารตามหลักโภชนาการ
1.2. โภชนบัญญัติ
9 ประการ
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 ด้านความรู้
(Knowledge)
3.1.1 นักเรียนสามารถอธิบายความจำเป็นที่ร่างกายต้องได้รับสารอาหารในสัดส่วนที่ เหมาะสมกับเพศและวัยได้
3.1.2 นักเรียนสามารถยกตัวอย่างอาหารที่ควรรับประทานในแต่ละวัยได้
3.2 ด้านทักษะกระบวนการ
(Process)
3.2.1 นักเรียนสามารถนำความรู้เรื่องการกินอาหารให้ถูกหลักโภชนาการไปใช้ใน ชีวิตประจำวัน
3.3 ด้านเจตคติ
(Attitude)
3.3.1 นักเรียนแสดงความเป็นคนช่างสังเกต ใฝ่เรียนรู้
และมุ่งมั่นในการเสาะแสวงหาความรู้
4. สาระการเรียนรู้
การกินอาหารตามหลักโภชนาการ คือ
การกินอาหารให้ครบทุกหมู่ในแต่ละมื้อในปริมาณที่พอเหมาะ และให้ได้พลังงานเพียงพอกับความต้องการของร่างกาย
การกินอาหารที่ถูกต้องทำให้ร่างกายมีสุขภาพดี แข็งแรงและเจริญเติบโตได้สมส่วน
การกินอาหารเพื่อสุขภาพที่ดีมีข้อปฏิบัติ 9 ข้อหรือที่เรียกว่า โภชนบัญญัติ 9 ประการ
มีรายละเอียด ดังต่อไปนี้
1.
กินอาหารครบ 5 หมู่ แต่ละหมู่ให้หลากหลาย
2.
กินข้าวเป็นอาหารหลัก สลับกับอาหารประเภทแป้งเป็นบางมื้อ
3.
กินพืชผักให้มากและกินผลไม้เป็นประจำ
4.
กินปลา เนื้อสัตว์ไม่ติดมัน ไข่และถั่วเมล็ดแห้ง
5.
ดื่มนมให้เหมาะสมตามวัย
6.
กินอาหารที่มีไขมันแต่พอควร
7.
หลีกเลี่ยงการกินอาหารรสหวานจัดและเค็มจัด
8.
กินอาหารที่สะอาด ปราศจากการปนเปื้อน
9.
งดหรือลดเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์
นอกจากจะกินอาหารให้ครบทั้ง 5 หมู่แล้ว
จะต้องกินในปริมาณที่เพียงพอต่อความต้องการของ ร่างกาย
โดยดูได้จากธงโภชนาการที่ระบุสัดส่วนสำหรับเด็กที่มีร่างกายสมส่วน อายุ 6-13
ปี ซึ่งควรได้รับ พลังงานวันละ 1600 กิโลแคลอรี
1.
ข้าว แป้ง ประกอบด้วยอาหารประเภท ข้าว ธัญพืชทุกชนิด ขนมปัง แป้ง
และผลิตภัณฑ์จากแป้ง สำหรับรับประทานเป็นอาหารหลัก
ควรกินในปริมาณมากที่สุดโดยเน้นที่ข้าวเป็นหลัก 8-12 ทัพพีต่อวัน
หรือปรับเปลี่ยนเป็นอาหารประเภทผลิตภัณฑ์แป้งเป็นครั้งคราว
2.
ผัก ผลไม้ เป็นแหล่งให้วิตามิน เกลือแร่และใยอาหาร
โดยมีสัดส่วนของผักมากกว่าผลไม้เล็กน้อย ควรกินปริมาณมากรองลงมาจากข้าว-แป้ง
คือผัก 4 ทัพพีต่อวัน และผลไม้วันละ 3 ส่วน
3.
เนื้อสัตว์ ถั่ว นม มีสารอาหารประเภทโปรตีนและเกลือแร่
โดยมีสัดส่วนของเนื้อสัตว์และถั่ว มากกว่านม ควรกินในปริมาณที่พอเหมาะ คือ
เนื้อสัตว์วันละ 6 ช้อนกินข้าว และนมวันละ 2 แก้ว
4. น้ำมัน น้ำตาล เกลือ ควรรับประทานเพียงเล็กน้อยเท่าที่จำเป็น ดังนั้น เราจึงควรกินอาหารให้พอดีโดย กินพอ หมายถึง กินอาหารครบหมู่ ให้พอดีกับความต้องการของร่างกาย และกินดี หมายถึง กินอาหารให้ หลากหลายชนิด มีคุณค่าทางโภชนาการ
5. สมรรถนะที่สำคัญ
☑ ความสามารถในการสื่อสาร
☑ ความสามารถในการคิด
☑ ความสามารถในการแก้ปัญหา
☑ ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
☑ มุ่งมั่นในการทำงาน
☑ ใฝ่เรียนรู้
7. กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นที่ 1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
➢ ครูนำเข้าสู่บทเรียน
ครูกล่าวทักทายนักเรียนและเตรียมความพร้อมของนักเรียนด้วยการเช็ค ชื่อผ่านช่องทางออนไลน์ด้วย
line ชื่อกลุ่มนักวิทย์ ป.6 โดยให้นักเรียนสแกน
QR Code
ขั้นที่ 2 ขั้นแสวงหาความรู้ใหม่
➢ ครูนำอภิปรายเรื่อง
การกินอาหารให้ถูกหลักโภชนาการ ในประเด็น อาหาร ในช่วงวัยชั้นประถมศึกษาปีที่
6 เด็กผู้หญิงจะมีอัตราส่วนการเจริญเติบโตที่เร็วกว่าเด็กผู้ชาย ส่งผลให้เด็กผู้หญิงสูงกว่าผู้ชาย
เป็นไฟล์ PDF สรุปรายละเอียดเป็นรูปภาพ ได้ดังนี้ ครับ
ดาวน์โหลดไฟล์จากลิงค์ด้านล่างนี้ นะครับ
https://drive.google.com/file/d/1GzPe7i93ZioirDlJKQt3VZj4wvAZz3w-/view?usp=sharing