💖💖บทความนี้ วิทยฐานะแลกเปลี่ยนเรียนรู้💖💖
ขอแนะนำไฟล์ แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาคณิตศาสตร์
เป็นไฟล์ PDF สรุปรายละเอียดพอสังเขป ได้ดังนี้ ครับ
แผนการจัดการเรียนรู้
รหัสวิชา ค 16101
รายวิชาคณิตศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
หน่วยการเรียนรู้ที่
6 เรื่อง
รูปหลายเหลี่ยม เวลา 5 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8
เรื่อง ความยาวรอบรูปของรูปหลายเหลี่ยม เวลา 1 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ค 2.1
เข้าใจพื้นฐานเกี่ยวกับการวัด
วัดและคาดคะเนขนาดของสิ่งที่ต้องการวัด และนำไปใช้
2. ตัวชี้วัด
ค 2.1 ป.6/2 แสดงวิธีหาคำตอบของโจทย์ปัญหาเกี่ยวกับความยาวรอบรูปและพื้นที่ของรูป
หลายเหลี่ยม 3. สาระสำคัญ
ความยาวรอบรูป เท่ากับ
ผลบวกของความยาวของด้านทุกด้าน
4. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (Knowledge)
อธิบายเกี่ยวกับความยาวรอบรูปของรูปหลายเหลี่ยม
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
เขียนแสดงการหาความยาวรอบรูปของรูปหลายเหลี่ยม
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
เห็นคุณค่าของการนำความรู้เรื่อง
ความยาวรอบรูปของรูปหลายเหลี่ยม ไปใช้ในชีวิตประจำวัน
5. สาระการเรียนรู้
สาระแกนกลาง
ความยาวรอบรูปและพื้นที่ของรูปหลายเหลี่ยม
6. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นสังเกต รวบรวมข้อมูล (Gathering)
1. นักเรียนทบทวนความรู้เรื่อง
มุมภายในของรูปหลายเหลี่ยม โดยพิจารณารูปสี่เหลี่ยมบนกระดาน แล้ว ร่วมกันหาขนาดของมุมภายในของรูปสี่เหลี่ยม
2. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
แล้วครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจวิธีการเรียนแบบ ผสมผสาน (Blended Learning)
โดยแนะนำและโหลดแอปพลิเคชั่นเพื่อใช้ประกอบบทเรียนผ่านเว็บไซต์ OBEC
Content Center https://contentcenter.obec.go.th
3. ครูกระตุ้นความสนใจนักเรียนโดยให้นักเรียนเข้าเล่นเกม
เรื่อง ความยาวรอบรูปของรูปหลาย เหลี่ยม จำนวน 5 ข้อ
4. นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น
โดยใช้คำถามกระตุ้นความคิด นักเรียนสามารถนำความรู้เรื่อง
ความยาวรอบรูปของรูปหลายเหลี่ยม ไปใช้ในเรื่องใดมากที่สุด
5. นักเรียนศึกษา
รวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับความยาวรอบรูปของรูปหลายเหลี่ยม จากแหล่งการเรียนรู้ที่ หลากหลาย
เช่น จากการสังเกต การร่วมสนทนากับเพื่อนในชั้นเรียน
จากหนังสือเรียนหรืออินเทอร์เน็ต
6. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มกลุ่มละ
3-4 คน โดยใช้เกมส์วงล้อ เพื่อให้นักเรียนได้ร่วมกิจกรรมตาม แอปพลิเคชั่นที่สุ่มเลือกได้กลุ่มละ
2 แอปพลิเคชั่น ครูให้นักเรียนโหลดแอปพลิเคชั่น ผ่านเว็บไซต์
OBEC Content Center https://contentcenter.obec.go.th หรือ QR
Code
ขั้นปฏิบัติและสรุปความรู้หลังการปฏิบัติ
(Applying
and Constructing the Knowledge)
7. ผู้แทนนักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาจับสลากบัตรภาพรูปหลายเหลี่ยม
กลุ่มละ 3 รูป แล้วนักเรียนร่วมกัน หาความยาวรอบรูปของรูปหลายเหลี่ยมลงในกระดาษเปล่า
พร้อมตกแต่งให้สวยงาม จากนั้นสลับผลงานกับกลุ่มอื่น เพื่อร่วมกันตรวจสอบและแก้ไขให้ถูกต้อง
8. นักเรียนร่วมกันสรุปสิ่งที่เข้าใจเป็นความรู้ร่วมกัน
ดังนี้ ความยาวรอบรูป เท่ากับ ผลบวกของความยาวของด้านทุกด้าน
ขั้นสื่อสารและนำเสนอ (Applying
the Communication Skill)
9. นักเรียนออกมานำเสนอตอบในแอปพลิเคชั่นที่ได้รับมอบหมายและผลงานเกี่ยวกับความยาวรอบรูปของ
รูปหลายเหลี่ยมหน้าชั้นเรียน โดยมีนักเรียนและครูร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
10. นักเรียนร่วมกันอภิปรายสรุปเกี่ยวกับวิธีการทำงานให้เห็นการคิดเชิงระบบและวิธีการทำงานที่มีแบบ
แผน
ขั้นการประเมิน (Assessment
Stage)
11. นักเรียนนำความรู้ไปช่วยสอนเพื่อน
ๆ ที่ยังไม่เข้าใจเกี่ยวกับความยาวรอบรูปของรูปหลายเหลี่ยม ให้เกิดความเข้าใจยิ่งขึ้น
12. นักเรียนประเมินตนเอง
โดยเขียนแสดงความรู้สึกหลังการเรียนและหลังการทำกิจกรรม ในประเด็นต่อไปนี้
• สิ่งที่นักเรียนได้เรียนรู้ในวันนี้คืออะไร
• นักเรียนมีส่วนร่วมกิจกรรมในกลุ่มมากน้อยเพียงใด
• เพื่อนนักเรียนในกลุ่มมีส่วนร่วมกิจกรรมในกลุ่มมากน้อยเพียงใด
• นักเรียนพึงพอใจกับการเรียนในวันนี้หรือไม่ เพียงใด จากนั้นแลกเปลี่ยนตรวจสอบขั้นตอนการทำงานทุกขั้นตอนว่าจะเพิ่มคุณค่าไปสู่สังคม
เกิดประโยชน์ต่อสังคมให้มากขึ้นกว่าเดิมในขั้นตอนใดบ้าง
สำหรับการทำงานในครั้งต่อไป
13. ครูมอบหมายนักเรียนโหลดแอปพลิเคชั่น
ชื่อ Deep Frigid การหาความยาวรอบรูปของรูปหลาย เหลี่ยม
ผ่านเว็บไซต์ OBEC Content Center https://contentcenter.obec.go.th หรือ QR Code เมื่อทำภารกิจเสร็จให้นักเรียนบันทึกภาพหน้าจอส่งให้ครูเพื่อบันทึกคะแนนต่อไป
7. สื่อการเรียนรู้
7.1 แอปพลิเคชั่น The Deep Cave การหาความยาวรอบรูปของรูปหลายเหลี่ยม
7.2 แอปพลิเคชั่น Smart Agent การหาความยาวรอบรูปของรูปหลายเหลี่ยม
7.3 แอปพลิเคชั่น Deep Frigid การหาความยาวรอบรูปของรูปหลายเหลี่ยม
7.4 แอปพลิเคชั่น Brave Warrior การหาความยาวรอบรูปของรูปหลายเหลี่ยม
7.5 เกม เรื่อง การหาความยาวรอบรูปของรูปหลายเหลี่ยม
7.6 รูปห้าเหลี่ยม
7.7 บัตรภาพรูปหลายเหลี่ยม
8. แหล่งการเรียนรู้
8.1 เว็บไซต์ OBEC Content Center https://contentcenter.obec.go.th ของสำนักงาน คณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน
8.2 หนังสือเรียนสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 เล่ม 2 (สสวท.)
8.3 แหล่งการเรียนรู้ออนไลน์เช่น YouTube การหาความยาวรอบรูปของรูปหลายเหลี่ยม
ขอแนะนำไฟล์ แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาคณิตศาสตร์
เป็นไฟล์ PDF สรุปรายละเอียดเป็นรูปภาพ ได้ดังนี้ ครับ
ดาวน์โหลไฟล์ แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาคณิตศาสตร์
เป็นไฟล์ PDF
ดาวน์โหลดไฟล์จากลิงค์ด้านล่างนี้ นะครับ
https://drive.google.com/file/d/1IhQmkcaY0IrdmKFIscOB_k_8o-fEP6wm/view?usp=sharing