💖💖บทความนี้ วิทยฐานะแลกเปลี่ยนเรียนรู้💖💖
ขอแนะนำไฟล์ ตัวอย่างแผนการจัดการเรียนรู้ตาม วPA
เป็นไฟล์ PDF สรุปรายละเอียดพอสังเขป ได้ดังนี้ ครับ
แผนการจัดการเรียนรู้ประกอบการใช้Application
เรื่อง
ปัจจัยบางประการที่มีผลต่อการเจริญเติบโตของพืช
รายวิชา วิทยาศาสตร์ กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3
การดำรงชีวิตของพืช
เวลา 1
ชั่วโมง ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
1. สาระ มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
สาระที่ 1 สิ่งมีชีวิตกับกระบวนการดำรงชีวิต
มาตรฐาน ว 1.2 เข้าใจหน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิต
ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของระบบต่าง ๆ
ของสิ่งมีชีวิตที่ทำงานสัมพันธ์กัน มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้
สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนำความรู้ไปใช้ ในการดำรงชีวิตของตนเองและดูแลสิ่งมีชีวิต
ตัวชี้วัด
ว 1.2 ป.4/1 อธิบาย น้ำ
แก๊สคาร์บอนไดออกไซด์ แสงและคลอโรฟิลล์ เป็นปัจจัยที่จำเป็นบาง ประการต่อการเจริญเติบโตและการสังเคราะห์ด้วยแสงของพืช
2. สาระสำคัญ
1. ปัจจัยบางประการที่มีผลต่อการเจริญเติบโตของพืช
1.1 น้ำ
1.2
แสง
1.3
อากาศ
1.4
ธาตุอาหาร
1.5 อุณหภูมิ
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1
ด้านความรู้ (Knowledge)
3.1.1
นักเรียนสามารถอธิบายปัจจัยที่จำเป็นบางประการต่อการเจริญเติบโตของพืชได้
3.2
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
3.2.1
นักเรียนสามารถนำความรู้เรื่องปัจจัยบางประการที่มีผลต่อการเจริญเติบโตของพืชไป
ใช้ในชีวิตประจำวันได้
3.3
ด้านเจตคติ (Attitude)
3.3.1
นักเรียนแสดงความเป็นคนช่างสังเกต ใฝ่เรียนรู้
และมุ่งมั่นในการเสาะแสวงหาความรู้
4. สาระการเรียนรู้
การเจริญเติบโตของพืชต้องการปัจจัยหลายประการ เช่น น้ำ แสง อากาศ
ธาตุอาหารต่าง ๆ และ อุณหภูมิ
พืชสร้างอาหารได้เองจากกระบวนการสังเคราะห์ด้วยแสงและอาหารจะถูกล
าเลียงไปยังส่วนต่าง ๆ ของพืช ทำให้พืชมีการเจริญเติบโต
น้ำ
เป็นสิ่งจำเป็นต่อพืช
ช่วยละลายธาตุอาหารที่อยู่ในดินเพื่อให้รากของพืชสามารถดูดธาตุอาหารได้ และน้ำยังเกี่ยวข้องกับการลำเลียงอาหารไปสู่ส่วนต่าง
ๆ ของพืช ถ้าพืชไม่ได้รับน้ำเป็นเวลานาน ๆ จะทำให้พืช เหี่ยวเฉา และตายไปในที่สุด
แต่หากพืชบางชนิดได้รับน้ำมากเกินไปจะทำให้รากเน่าและตายได้เช่นกัน พืชบาง ชนิดเจริญเติบโตได้ดีในน้ำ
เช่น สาหร่ายหางกระรอก บัว ผักตบชวา
แสง พืชสามารถดูดกลืนแสงไว้ได้เพียงร้อยละ 40
ในร้อยละ 40 นี้ จะเกิดการสะท้อนและส่องผ่าน ไปร้อยละ 8 สูญเสียไปในรูปความร้อนร้อยละ 8 ส่วนอีกร้อยละ 19
สูญเสียไปในกระบวนการเปลี่ยนแปลง ทางเคมีในเซลล์ของพืช
มีเพียงร้อยละ 5 เท่านั้นที่พืชนำไปใช้สร้างคาร์โบไฮเดรตด้วยกระบวนการสังเคราะห์
ด้วยแสง
อากาศ พืชต้องการแก๊สต่าง ๆ ในการดำรงชีวิต
พืชหายใจทั้งเวลากลางวันและกลางคืน โดยใช้แก๊ส ออกซิเจน
แล้วปล่อยแก๊สคาร์บอนไดออกไซด์ออกมา นอกจากนี้พืชยังใช้แก๊สคาร์บอนไดออกไซด์ในการ สังเคราะห์ด้วยแสงในช่วงเวลาที่มีแสง
แล้วปล่อยแก๊สออกซิเจนออกมา
ธาตุอาหาร เป็นสิ่งที่พืชใช้ในการเจริญเติบโต
ธาตุอาหารที่จำเป็นต่อการเจริญเติบโตของพืชมี 16 ธาตุ คือ
ไนโตรเจน ฟอสฟอรัส โพแทสเซียม แคลเซียม แมกนีเซียม กำมะถัน เหล็ก สังกะสี แมงกานีส
ทองแดง โบรอน โมลิบดินัม คลอรีน คาร์บอน ออกซิเจน ไฮโดรเจน
แต่ธาตุที่พืชต้องการมากและในดินมักมีไม่ เพียงพอ คือ ธาตุไนโตรเจน ฟอสฟอรัส
และโพแทสเซียม ธาตุอาหารเหล่านี้จะต้องอยู่ในรูปที่พืชนำไปใช้ได้ และต้องมีปริมาณที่พอเหมาะ
จึงจะทำให้การเจริญเติบโตของพืชเป็นไปด้วยดี แต่ถ้ามีไม่เพียงพอต้องเพิ่มธาตุ อาหารให้แก่พืชในรูปของปุ๋ย
โดยปุ๋ยมีหลายชนิด เช่น ปุ๋ยคอก ปุ๋ยหมัก ปุ๋ยเคมี
อุณหภูมิ จำเป็นต่อการเจริญเติบโตของพืชเช่นกัน พืชแต่ละชนิดมีความต้องการอุณหภูมิแตกต่างกัน ออกไป โดยทั่วไปจะแบ่งพืชออกเป็น 2 ประเภทตามอุณหภูมิที่เหมาะสมต่อการเจริญเติบโต ดังนี้
1. พืชเมืองหนาว เป็นพืชที่ต้องการอุณหภูมิในการเจริญเติบโตค่อนข้างต่ำ เช่น
แอปเปิล พลับ ท้อ สตรอเบอรี่ มันฝรั่ง ข้าวบาร์เลย์ เป็นต้น
แต่ถ้านำพืชเหล่านี้มาปลูกในท้องถิ่นที่มีอากาศร้อน จะทำให้เกิด อาการใบไหม้
2. พืชเมืองร้อน เป็นพืชที่ต้องการอุณหภูมิในการเจริญเติบโตค่อนข้างสูง เช่น
มะม่วง เงาะ มังคุด ส้ม มะขาม ข้าว ข้าวโพด ข้าวฟ่าง หางนกยูง ราชพฤกษ์ ขี้เหล็ก
สัก เป็นต้น พืชเหล่านี้ถ้าน าไปปลูกใน อุณหภูมิต่ำกว่านี้มาก ๆ
จะทำให้พืชชะงักการเจริญเติบโตหรือตายได้
5. สมรรถนะที่สำคัญ
✅ความสามารถในการสื่อสาร
✅ความสามารถในการคิด
✅ความสามารถในการแก้ปัญหา
✅ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
✅มุ่งมั่นในการทำงาน
✅ใฝ่เรียนรู้
7. กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นที่ 1
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
➢ ครูนำเข้าสู่บทเรียน
ครูกล่าวทักทายนักเรียนและเตรียมความพร้อมของนักเรียนด้วยการเช็ค ชื่อผ่านช่องทางออนไลน์ด้วย
line ชื่อกลุ่มนักวิทย์ ป.4 โดยให้นักเรียนสแกน
QR Code\
ขั้นที่ 2
ขั้นแสวงหาความรู้ใหม่
➢ ครูนำอภิปรายเรื่องการเจริญเติบโตของพืช
โดยนำเสนอภาพประกอบและให้ความรู้นักเรียน ดังนี้
1. เมื่อต้นพืชมีการเจริญเติบโตมากขึ้น จะมีใบมากขึ้นตาม เนื่องจาก
ใบมีความสำคัญต่อ กระบวนการสร้างอาหารและการสังเคราะห์ด้วยแสงของพืช
2. เมื่อพืชเจริญเติบโตเต็มที่
จะเกิดดอก และมีผล
ขั้นที่ 3
ขั้นศึกษาทำความเข้าใจความรู้ใหม่
➢ ครูให้นักเรียนดูคลิปวีดีโอสื่อเสริมการเรียนรู้โดยเข้าไปที่เว็บไซต์
OBEC Content Center https://contentcenter.obec.go.th ค้นหาวิดีโอคลิปปัจจัยบางประการที่มีผลต่อการ
เจริญเติบโตของพืช หรือ ใช้ QR code ด้านล่าง
และครูกระตุ้นด้วยคำถาม “นักเรียนได้ เรียนรู้เรื่องอะไรดูคลิปวีดีโอปัจจัยบางประการที่มีผลต่อการเจริญเติบโตของพืช
➢ ร่วมแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับสิ่งที่ได้ดูและฟัง
ระดมความคิดเห็นเกี่ยวกับสิ่งที่อยากเรียนรู้ และครูให้ความรู้เพิ่มเติมแก่นักเรียน
สิ่งมีชีวิตทุกชนิดมีการเจริญเติบโต สิ่งที่ไม่มีชีวิตจะไม่มี การเจริญเติบโต
➢ ร่วมกันสรุปความรู้ที่ได้จากการทดลองในคลิปวิดีโอ
ว่า น้ำ แสง อาหาร มีผลต่อการ เจริญเติบโตของพืชอย่างไร
➢ ครูนำอภิปรายเรื่องปัจจัยที่มีผลต่อการเจริญเติบโตของพืช
ขอแนะนำไฟล์ ตัวอย่างแผนการจัดการเรียนรู้ตาม วPA
เป็นไฟล์ PDF สรุปรายละเอียดเป็นรูปภาพ ได้ดังนี้ ครับ
เป็นไฟล์ PDF สรุปรายละเอียดเป็นรูปภาพ ได้ดังนี้ ครับ
https://drive.google.com/file/d/1ZKdrkuLq6hhoGYIvU42t54Ha4_MypxCk/view?usp=sharing